Yadda ake cire kullun akan guitar [+ matakai don guje wa lalacewa]

da Joost Nusselder | An sabunta akan:  Janairu 9, 2023

Koyaushe sabbin kayan guitar & dabaru?

Biyan kuɗi zuwa LABARIN labarai don masu sha'awar kida

Za mu yi amfani da adireshin imel ɗin ku kawai don wasiƙun labarai kuma mu girmama ku tsare sirri

Barka dai ina son ƙirƙirar abun ciki kyauta cike da nasiha ga masu karatu na, ku. Ba na karɓar tallafin da aka biya ba, ra'ayi na nawa ne, amma idan kun sami shawarwarina suna taimakawa kuma kun ƙare siyan wani abu da kuke so ta hanyar haɗin yanar gizo na, zan iya samun kwamiti ba tare da ƙarin farashi ba. Ya koyi

Knobs babbar hanya ce don keɓance ku guitar, amma suna iya zama da wuya a cire. Wataƙila kuna canza tukwane, ko zanen guitar ɗin ku. Watakila kawai kuna buƙatar shiga wurin don tsaftacewa mai zurfi mai zurfi.

Dole ne ku yi taka-tsan-tsan lokacin amfani da screwdriver don cire kullin guitar, kuma ba sabon abu ba ne su karya. Yi amfani da cokali ko zaɓe azaman levers don fitar da ƙulli. Wasu an murƙushe su don haka kuna buƙatar amfani da screwdriver don kwancewa da cire su.

A cikin wannan labarin, zan nuna muku hanya mafi kyau don cire kullun daga guitar ba tare da lalata su ba. Sannan zan ba da wasu shawarwari kan yadda za a sauƙaƙe wannan.

Yadda ake cire kullun akan guitar + matakai don guje wa lalacewa

Yadda za a cire kullun daga guitar

Idan kuna neman canza kullin guitar, akwai wasu abubuwan da kuke buƙatar sani da farko.

Abu na farko da farko, kuna buƙatar ganowa wane irin ƙulli na guitar ɗin ku ke da shi. Abu na ƙarshe da kuke son yi shine lalacewa wani high quality-gitar kamar Fender.

Mafi yawan nau'ikan nau'ikan guda biyu sune:

  • saita sukurori
  • latsa-fit

Saitin screws ana riƙe su a wuri ta wani ɗan ƙaramin dunƙule wanda ke ratsa tsakiyar ƙugiya, yayin da matsi-fit ɗin suna riƙe su a wuri ta hanyar ƙarfe ko robobin filastik wanda ya dace a cikin tsagi akan ramin kullin.

Da zarar kun gano nau'in ƙulli, cire shi tsari ne mai sauƙi.

Ƙaƙƙarfan ƙararrawa da kullin sauti shine babban kullin da za ku iya cirewa.

Lokacin cirewa ko shigar da a ƙarar maɓalli, Yi taka tsantsan kar ka lalata ma'aunin ƙarfin ƙarfi (ikon ƙarar) a ƙasa.

Don cire ƙwanƙolin ƙara, buɗe ƙungiyar saiti tare da screwdriver na kai na Phillips kuma cire kullin.

Idan kullin ya dace, a hankali zazzage saman ƙullin daga ramin tare da screwdriver mai lebur.

Da zarar saman ya sako-sako, cire ƙulli daga ramin. Ana fitar da ƙulli cikin sauƙi.

Knobs na shaft ɗin da aka raba su ne mafi yawan nau'in ƙulli da za ku ci karo da su. Su ne kuma mafi sauƙi don cirewa da shigarwa.

  • Ma lantarki guitars tare da sukurori, yi amfani da zaɓe guda biyu azaman levers don kashe ƙulli. Idan kullin yana da taurin kai, kunna zaɓen don sassauta shi.
  • Don saita dunƙule dunƙule, juya kusa da agogon hannu don ƙara ƙara kuma a kishiyar agogo don sassauta. Juya dunƙule a hankali.
  • Don ƙwanƙwasa-daidaitacce, danna saman ƙugiya a hankali don matsawa ko ja daga ragon don sassauta. Yi hankali kada a danne ko kuma yana iya lalata gitar.

Don mayar da ƙugiya, tabbatar da an daidaita shi da kyau tare da shaft kuma saitin dunƙule ko latsa-fit ridge yana cikin madaidaicin matsayi.

Sa'an nan kuma murƙushe wuri ko danna saman ƙugiya a kan sandar. Kamar a da, kar a danne.

Hanyoyi daban-daban don cire kullun

Kuna iya yin mamakin yadda ake cire kullun akan guitar. Kar ku damu, ba shi da wahala kamar yadda ake gani.

Tare da ƴan sauƙi kayan aikin da wasu haƙuri, za ku iya cire waɗancan ƙullun ba da daɗewa ba.

Akwai hanyoyi guda uku don cire maƙarƙashiyar guitar: yin amfani da cokali azaman lefa, tare da zaɓe, ko amfani da sukudireba.

Ga ƴan shawarwari da hanyoyin da za su taimaka muku farawa:

Hanyar #1: Tare da zaɓaɓɓu

Ana haɗa kullin gitar lantarki da sukurori, amma akwai wasu hanyoyi daban-daban waɗanda za a iya haɗa su.

Ana iya amfani da zaɓe a madadin screwdriver don cire ƙulli daga guitar. Wannan zaɓi ne mai kyau idan ba ku da screwdriver ko kuma idan sukurori suna da wahalar isa.

Ina ba da shawarar yin amfani da 2 daga cikin mafi girman zaɓen da kuke da shi don wannan tsari. In ba haka ba, kuna fuskantar haɗarin karya zaɓi kuma dole ku sake farawa gabaɗaya.

Don cire ƙugiya, saka zaɓin farko tsakanin jikin guitar da kullin ta zamewa ƙarƙashinsa. Kuna iya buƙatar jujjuya shi kaɗan don samun shi a daidai wurin da ya dace.

Na gaba zana zaɓin guitar ta biyu a kishiyar kullin guda ɗaya.

Yanzu da kuna da zaɓen biyu a wuri ku ja sama kuma ku buga kullin daidai. Dole ne ku ja zaɓen duka biyun a hanya ɗaya zuwa sama.

Kullin ya kamata ya fara sassautawa kuma ya tashi nan da nan amma idan kana da tsohuwar guitar yana iya makale. Idan har yanzu yana da taurin kai, gwada gwada zaɓen a kusa da ɗan lokaci har sai ya ɓace.

Hanyar #2: Amfani da cokali

Maƙallan sarrafawa a saman gitar ku na lantarki za a cire daga ƙarshe.

Zai fi kyau a yi tunani sau biyu kafin amfani da na'ura mai ɗaukar hoto don taimaka maka cire ƙwanƙwasa mai taurin kai (ko ƙulli). Yayin da screwdriver na iya yin abin zamba, yana kuma da yuwuwar lalata gitar ku.

Kuna iya amfani da hanyoyi daban-daban don cire ƙulli mai taurin kai, amma cokali mai yiwuwa ya zama babban abokin ku!

Wannan yana da fa'ida musamman ga guitars kamar Les Pauls tare da sassaƙaƙen maple saman.

Saka tip ɗin cokali a matsayin lefa cikin jikin guitar ta amfani da adiko mai naɗewa ko wani wuri mai laushi. Domin cokali suna da kwanuka masu ma'ana, wannan yana aiki azaman cikar motsin hannun.

Kafin ka iya sakin ƙwanƙwaran, ƙila ka matsar da cokali kaɗan. Lokacin da yazo ga wannan yanayin, kuna buƙatar yin haƙuri!

Hanyar #3: Tare da screwdriver

  1. Da farko, kuna buƙatar screwdriver. Screwdriver flathead zai yi dabara, amma idan kana da Phillips head screwdriver, shi ma zai yi aiki.
  2. Na gaba, nemo skru da ke riƙe da ƙulli a wurin. Yawancin lokaci akwai sukurori guda biyu, ɗaya a kowane gefen kullin.
  3. Da zarar kun sami skru, cire su kuma cire kullin. Yi hankali kada ku tarar da guitar yayin aiwatarwa. Yana da sauƙi a taɓa mai gadi ta hanyar haɗari don haka ka riƙe sukudireba sosai tsakanin yatsunsu.
  4. Don sake haɗa ƙulli, a sauƙaƙe murƙushe sukurori a wuri. Yi hankali kada ku wuce gona da iri, saboda hakan na iya lalata gitar ku.

Tare da waɗannan matakai masu sauƙi, za ku iya cirewa kuma ku dawo kan waɗancan kullin guitar kamar pro!

Don saita dunƙule dunƙule, kawai ku kwance saitin dunƙule tare da screwdriver na kan Phillips kuma cire kullin.

Don ƙwanƙwasa-daidaitacce, a hankali zazzage saman ƙullin a hankali daga shaft tare da screwdriver. Da zarar saman ya sako-sako, cire ƙulli daga ramin.

Tare da kashe tsohon ƙugiya, yanzu zaku iya shigar da sabon.

Ƙwayoyin filastik

Yi hankali da kullin sautin filastik, saboda suna iya yin karyewa kuma suna iya karye idan ba ka yi hankali ba. Hakanan za'a iya cire titin filastik daga ramin ƙarfe.

Rike titin robobi da kyar da yatsun hannunka sannan ka karkatar da shi kishiyar agogo don warwarewa.

Don shigar da ƙwanƙolin filastik, da farko, tabbatar da saita dunƙule ko latsa-fit ridge a daidai matsayi. Sa'an nan kuma murƙushe wuri ko danna saman ƙugiya a kan sandar.

Kamar a da, kar a danne.

Za ku iya amfani da maƙarƙashiyar hex don cire ƙulli a kan guitar?

A mafi yawan lokuta, a'a. Saita sukurori yawanci ƙanana ne da ba za a iya cire su tare da maƙallan hex.

Duk da haka, idan saitin dunƙule yana da matsewa sosai, ƙila ka buƙaci amfani da maƙarƙashiyar hex don kwance shi.

Yadda ake kare guitar lokacin cire kullun

Yawancin lokaci, kullin yana buɗewa ta amfani da hanyar da na tattauna kawai amma zaka iya amfani da siririn kyalle ko tawul ɗin takarda a matsayin ma'auni idan ya kasance mai taurin kai kuma baya son saukowa cikin sauƙi.

kunsa siririn tawul ɗin takarda a kusa da wuyan guitar kuma yi amfani da wannan azaman ma'auni tsakanin hannunka da jikin guitar. Wannan zai taimaka wajen kauce wa duk wani karce.

Yanzu yi amfani da ɗayan hannunka don karkatar da ƙulli ta amfani da hanyoyin da aka bayyana a baya. Tawul ɗin takarda zai taimaka don kama jikin guitar don kada ku jefar da shi da gangan kuma ku karce guitar.

Ina fatan waɗannan hanyoyin zasu taimaka muku canza kullin gitar ku cikin sauƙi!

Jagorar ku don ƙarfafawa da sassauta maƙallan guitar

Masu gita sukan tambayi yadda ya kamata kullin gitar su ta kasance. A zahiri, wannan tambaya ce mai wuyar amsawa saboda ta dogara da fifikon mutum.

Koyaya, akwai ƴan abubuwan da za ku iya tunawa waɗanda za su taimake ku yanke shawara.

Na farko, idan kullin ya yi sako-sako da yawa, yana iya fitowa yayin wasa. Babu shakka wannan bai dace ba, saboda za ku iya lalata gitar ku ko ku raunata kanku. Na biyu, idan kullin ya matse sosai, yana iya zama da wahala a juya, yana da wuya a yi gyare-gyare a lokacin wasa.

Don haka, wace hanya ce mafi kyau don ƙara ko sassauta maƙarƙashiyar guitar?

Don saita dunƙule dunƙule, kawai juya saitin dunƙule kusa da agogo don ƙarawa, ko kusa da agogo don sassautawa.

Don ƙwanƙwasa-daidaitacce, danna saman ƙugiya a hankali a kan shaft ɗin don ɗauka, ko cire shi daga ramin don sassauta.

Ka tuna cewa ba kwa son ƙara matsawa ko sassauta ƙulli, saboda hakan na iya lalata guitar ɗin ku.

Idan har yanzu ba ku da tabbas, yana da kyau koyaushe ku tuntubi ƙwararru mai fasaha na guitar.

Yadda ake mayar da ƙulli a kan guitar

Saka ƙwanƙwasa baya akan guitar tsari ne mai sauƙi, amma akwai wasu abubuwa da kuke buƙatar tunawa.

Da farko, tabbatar da kullin yana daidaita daidai da shaft. Ba kwa son ƙulli ya karkace, saboda hakan zai sa ya yi wahala juyowa.

Na biyu, tabbatar da kafa dunƙule ko latsa-fit ridge an daidaita shi da kyau. Idan dunƙule saitin baya cikin tsakiyar ƙugiya, zai yi wuya a ɗaure. Idan ba'a sanya ginshikin latsa daidai ba, kullin zai zama sako-sako kuma yana iya fitowa yayin wasa.

Da zarar kullin yana da kyau, kawai murƙushe madaidaicin dunƙule a wurin ko danna saman ƙugiya akan sandar. Bugu da ƙari, kar a daɗe, saboda wannan zai iya lalata gitar ku.

Kuma shi ke nan! Yanzu kun san yadda ake cirewa kuma ku dawo da kullin guitar. Tare da waɗannan matakai masu sauƙi, canza kullin guitar zai zama iska!

Me yasa za a cire ƙugiya a kan guitar?

Akwai 'yan dalilan da ya sa za ku so ku cire ƙulli a kan gitar ku.

Wataƙila kuna canza kamannin guitar ɗin ku, ko wataƙila kullin ya lalace kuma yana buƙatar maye gurbinsa.

A mafi yawan lokuta, zaku iya maye gurbin tsoffin ƙulli da sababbi da kanku, amma a wasu lokuta, kuna iya buƙatar ɗaukar guitar ɗin ku ga ƙwararru.

Wataƙila kullin yana kallon ƙazanta sosai kuma yana cike da ƙura a ƙarƙashin wurin.

Ko menene dalili, canza kullin guitar tsari ne mai sauƙi wanda kowa zai iya yi.

Takeaway

Ɗaukar ƙarar ƙara da sautin sauti daga guitar wani kyakkyawan tsari ne mai sauƙi wanda kowa zai iya yi.

Da farko, gano skru da ke riƙe da ƙulli a wurin. Yawancin lokaci akwai sukurori guda biyu, ɗaya a kowane gefen kullin. Cire sukurori kuma cire ƙugiya.

A madadin, yi amfani da cokali ko zaɓen guitar don fitar da kulli.

Don sake haɗa ƙulli, a sauƙaƙe murƙushe sukurori a wuri

Ni Joost Nusselder, wanda ya kafa Neaera kuma ɗan kasuwan abun ciki, uba, kuma ina son gwada sabbin kayan aiki tare da guitar a zuciyar sha'awara, kuma tare da ƙungiyara, Ina ƙirƙirar labaran labarai masu zurfi tun daga 2020. don taimakawa masu karatu masu aminci tare da rikodi da tukwici na guitar.

Duba ni akan Youtube inda nake gwada duk wannan kayan:

Ribar makirufo vs ƙarar Labarai