Mitar Sauti: Menene Shi Kuma Me Yasa Yayi Muhimmanci Ga Kiɗa

da Joost Nusselder | An sabunta akan:  Bari 26, 2022

Koyaushe sabbin kayan guitar & dabaru?

Biyan kuɗi zuwa LABARIN labarai don masu sha'awar kida

Za mu yi amfani da adireshin imel ɗin ku kawai don wasiƙun labarai kuma mu girmama ku tsare sirri

Barka dai ina son ƙirƙirar abun ciki kyauta cike da nasiha ga masu karatu na, ku. Ba na karɓar tallafin da aka biya ba, ra'ayi na nawa ne, amma idan kun sami shawarwarina suna taimakawa kuma kun ƙare siyan wani abu da kuke so ta hanyar haɗin yanar gizo na, zan iya samun kwamiti ba tare da ƙarin farashi ba. Ya koyi

Mitar sauti, ko kawai mitar, shine ma'auni na adadin lokutan tsarin lokaci-lokaci kamar girgizar sauti yana faruwa a cikin daƙiƙa guda.

Mitar sauti wani muhimmin sifa ne na sauti domin yana siffanta yadda mutane ke fahimce shi.

Misali, zamu iya bambance tsakanin ƙaramar ƙararrawa da sautuna masu girma kuma muna kula da mitoci a tsakiyar kewayon.

Mitar Sauti Menene Shi Kuma Me Yasa Yayi Muhimmanci Ga Kiɗa(jltw)

Idan sauti yana da ƙarfi da yawa a cikin mitoci mafi girma, kunnuwanmu ba za su iya ɗaukar ƙananan mitoci ba, yana haifar da sauti mai tsauri. Hakazalika, idan makamashi mai yawa ya tattara a cikin ƙananan mitoci, kunnuwanmu ba za su iya gane maɗaukakin mitoci ba.

Fahimtar ainihin ƙa'idar mita yana taimakawa mawaƙa da sauti injiniyoyi samar da mafi kyau music mixs. Kiɗa da aka yi rikodi a matakan da ba daidai ba ko tare da matsananciyar wuri na kayan aiki na iya haifar da gaurayawan sautin laka da rashin tsabta. Zaɓin kayan kida da samfuran bisa ga mitar su-ko sautin su-yana da mahimmanci don samar da daidaitattun gaurayawan waɗanda ke zana kowane kayan aiki na musamman na kayan aiki da haɗa su tare da duk wasu abubuwan waƙa. Bugu da ƙari, ƙwararrun injiniyoyi suna amfani da matakan daidaitawa (EQ) don sarrafawa da siffanta waɗannan mitoci zuwa gaurayar da za'a iya tantancewa wanda ke nuna haske a kowane mataki yayin da suke ci gaba da daidaita ma'auni.

Menene Mitar Sauti?

Mitar sauti shine ƙimar da raƙuman sauti ke karkata ko girgiza a wani ɗan lokaci na lokaci. Ana auna shi a cikin Hertz (Hz). Mitar sauti tana shafar ingancin sautin da timbre na sauti. Yana da muhimmiyar mahimmanci wajen samar da kiɗa yayin da yake ƙayyade yadda abubuwa daban-daban na waƙar suke sauti. A cikin wannan labarin, za mu bincika menene mitar sauti da kuma dalilin da ya sa yake da mahimmanci ga kiɗa.

definition


Mitar sauti, kuma ana kiranta da Hertz (Hz), shine kewayon mitar sauti wanda ake ji a kunnen ɗan adam. Mitar sauti tana farawa a 20 Hz kuma tana ƙarewa a 20,000 Hz (20 kHz). Wannan kewayon mitar sauti ya ƙunshi abin da muke magana da shi a matsayin “bakan da ake ji”. Yayin da muka gangara cikin bakan da ake ji da shi, za a sami ƙarin sauti kamar bass; yayin da muka ci gaba da tafiya a kan bakan, ƙarin sauti kamar treble.

Yana da mahimmanci a lura cewa ba duk mai jiwuwa ke da matakan daidai ba a duk mitoci - ko da lokacin da ake magana akan rikodi tare da mayar da martani - saboda dalilai na zahiri da yawa. Misali, guitar bass na iya zama gabaɗaya fiye da violin a cikin haɗuwa ko da yake an kunna hagu da dama a cikin mahaɗin sitiriyo saboda kayan aikin bass suna haifar da ƙananan mitoci waɗanda mutane za su iya ji fiye da mafi girma mitoci.

Don haka, yana da mahimmanci ga masu kera kiɗa da injiniyoyi su fahimci wannan ra'ayi idan suna da niyyar ƙirƙirar kiɗa ko haɗa sauti da ƙwarewa. Ana amfani da EQ masu ƙarfi sosai yayin ayyukan samar da kiɗa don tsallaka kowane kololuwar da ba a so a cikin yankuna mitoci daban-daban bisa ga burin kiɗan da ake so. Bugu da ƙari, ana iya amfani da na'urorin damfara tare da EQs don wasu ayyuka kamar haɓaka matakan ƙira a cikin Haɗuwa da zaman Matering.

Yawan Yanayi


Mitar sauti wani muhimmin al'amari ne na samar da sauti da kiɗa, yayin da yake ƙayyadad da yanayin sauti da kewayon sauti. Mitar tana da alaƙa da saurin wani abu yana girgiza - mafi girman lambar, saurin girgiza shi. Ana auna shi a cikin hertz (Hz).

Kunnen mutum yawanci yana gane mitoci tsakanin 20 Hz zuwa 20,000 Hz (ko 20 kHz). Yawancin kayan kida suna samar da sauti a cikin wannan kewayon. Duk da haka, ba duka sauti ne ake ji ga mutane ba; wasu mitoci sun yi ƙasa sosai ko kuma sun yi tsayi don kunnuwanmu su gane.

Ana iya raba siginar sauti zuwa jeri na mitar:
Sub-bass: 0-20 Hz (wanda kuma aka sani da infrasonic ko ultrasonic). Wannan ya haɗa da mitoci da ba za mu iya ji ba amma waɗanda kayan aikin rikodin dijital ke ganowa, yana ba mu damar sarrafa su don samar da tasirin sauti na musamman.
-Bass: 20-250 Hz (ƙananan mitoci)
Matsakaicin matsakaici: 250-500 Hz
-Midrange: 500-4 kHz (wannan kewayon ya ƙunshi mafi yawan abubuwan jituwa na murya da na'urorin halitta)
- Babban tsakiya: 4 - 8 kHz
-Babban treble/gabatarwa: 8 - 16 kHz (yana ba da damar tsabta a cikin sassan murya ɗaya ko kayan aiki)
-Super treble / iska: 16 -20kHz (hairƙirar babban ƙarshen da buɗewa).

Ta Yaya Mitar Sauti Ya Shafi Kiɗa?

Mitar sauti wani muhimmin abu ne wajen tantance yadda aikin kida zai yi sauti. Mitar sauti ma'auni ne na kewayon mitoci waɗanda mutane za su iya ganewa ta hanyar sauti. Yawanci ana bayyana shi a cikin hertz kuma yana iya yin tasiri sosai kan yadda waƙar ke sauti. A cikin wannan labarin, za mu bincika yadda mitar sauti ke shafar kiɗa da kuma dalilin da yasa yake da mahimmanci yayin samar da kiɗa.

Ƙananan Mitoci


Ƙananan mitoci suna sa kiɗa ya fi nauyi saboda suna ɗaukar ƙarancin ƙarancin ƙarfi da ke cikin kayan kida da yawa. Ana iya jin ƙananan mitoci azaman abin jin jiki tare da belun kunne, lasifika har ma da belun kunne na soke amo. Matsakaicin mitar sauti da muke saurare shine tsakanin 20 Hz zuwa 20,000 Hz, amma gabaɗaya, yawancin mutane suna jin sauti a cikin kunkuntar kewayo tsakanin 50 Hz zuwa 10 kHz.

Ƙananan Matsaloli
Ƙananan kewayon sauti mai ji ya ta'allaka a ko'ina ƙasa da 100 Hz kuma an yi shi da bayanan bass - ƙananan octaves na mitar da kayan kida kamar gitar bass, bass biyu, ganguna da pianos. Wadannan ana jin su fiye da yadda ake ji saboda suna yawan girgiza canal na kunnen ku wanda ke haifar da nasa jin dadi wanda ke ƙara ƙarfi da cikawa ga haɗuwa. Yawancin waƙoƙi suna da ƙananan ƙananan mitoci tsakanin 50 - 70 Hz don ƙarin haɓakawa a matakin gaban.

Matsakaicin Maɗaukaki
Mafi girman kewayon kewayon ya ta'allaka ne a sama da 4 kHz kuma yana haifar da ƙarara ko sauti mai haske daga kayan kida kamar kuge, ƙararrawar ƙararrawa ko mafi girma bayanin kula daga pianos ko madanni. Matsakaicin mitar mitoci suna samar da filaye mafi girma fiye da ƙananan sautunan mitar - yi tunani game da ƙarar ƙararrawar coci idan aka kwatanta da tsawa! Kunnen ku na iya ji har zuwa 16 kHz ko 18 kHz, amma duk wani abu da ke sama da 8 kWh ana kiransa "matsananciyar mitar mita" (UHF). Yana taimakawa ware wasu nunfashi ko cikakkun bayanai daga na'urorin da aka haɗe kusa da juna waɗanda in ba haka ba za su ɓace ƙarƙashin juna a matakan sauraron al'ada.

Tsakanin Mita


Tsakanin mitoci yakan ƙunshi abubuwa masu mahimmanci a cikin waƙa, kamar waƙar farko, gubar da kayan aikin bango. A cikin rikodin murya, tsakiyar kewayon ya ƙunshi duk mahimman muryar ɗan adam. Tsakanin 250Hz da 4,000Hz, zaku sami tsakiyar sassan haɗin gwiwar ku.

Kamar yadda zaku iya amfani da EQ don yanke wasu mitoci don samar da sarari ga wasu abubuwa a cikin mahaɗin ku, kuna iya amfani da shi don haɓaka ko rage kowane ɗayan waɗannan mitoci na tsakiya don dacewa da bukatun kiɗan ku. Haɓakawa ko rage takamaiman mitoci a cikin wannan kewayon na iya ba wa waƙoƙi ƙarin kasancewar ko sanya su “nutse” cikin kewayen su, bi da bi. Yana da taimako lokacin haxa waƙar da ta ƙunshi sassa masu yawa ko kayan kida masu yawa waɗanda ke wasa a kewayon mitar irin wannan; wannan yana ba ku damar mayar da hankali kan abin da ke da mahimmanci yayin da kuke ci gaba da daidaita sauti.

Baya ga daidaita mitoci guda ɗaya a tsakiyar ɓangaren mahaɗin ku, yana iya zama fa'ida (a ƙarƙashin wasu yanayi) don amfani da kayan aikin daidaitawa wanda ke ƙara kasancewa ko bayyanannu ga kowane mitar da ke cikin wannan kewayon (misali, Aphex Aural Exciter). Ta yin haka, za ku sami damar yin amfani da duk waɗancan jituwar tsaka-tsaki kuma ku ƙirƙiri ingantaccen yanayin yanayin sauti tare da ingantacciyar ma'ana tsakanin sassa daban-daban na kayan aiki da abubuwan da ke cikin wannan kewayon mitar.

Yawan mitoci


Ana samun mitoci masu girma, ko treble, a daidai tashar haɗin sitiriyo kuma sun ƙunshi mafi girman sautunan ji (sama da 2,000 Hz). Ma'auni na manyan mitoci tare da tsaka-tsaki da ƙananan mitoci sau da yawa yana haifar da mafi kyawun hoton sonic. Suna da alhakin haskaka waƙa da ba da haske ga manyan kayan aikin rijista kamar kuge da iskar itace.

A cikin haɗe-haɗe tare da abun ciki mai girma da yawa, na'urori na iya fara sauti mai tsauri a kunnuwanku. Don kauce wa wannan, gwada rage wasu mitoci a cikin babban bakan. Amfani da dabara tacewa a kusa da 10 kHz zai rage tsangwama yayin da tabbatar da cewa ba ku rasa ko ɗaya daga cikin 'hasken' daga bugawa ko kirtani.

Ƙananan treble na iya haifar da waƙa don rasa ma'anarsu a cikin mafi girman octaves na kayan kida kamar guitar ko piano. Ana amfani da EQ sau da yawa don ƙaddamar da ƙarin ƙima ta hanyar haɓaka wasu mitoci a kusa da 4-10 kHz don ƙarin haske idan an buƙata. Wannan yana taimakawa fitar da abubuwa guda ɗaya a cikin gauraya ba tare da sanya su yin sauti mai tsauri a kunnuwanku ba. Ƙarfafa manyan mitoci a kusa da 6 dB na iya yin duk bambanci! Don ƙara ƙarin rubutu ko yanayi a cikin waƙa, za a iya amfani da wutsiyar reverb mafi girma tare da yawancin abun ciki mai girma; wannan yana haifar da tasirin iska ko mafarki wanda ke zaune da kyau sama da waƙoƙin kaɗa da sauran sautuna a cikin haɗuwa.

Kammalawa


A ƙarshe, mitar sauti shine muhimmin sashi na samar da kiɗa da ingantaccen aikin injiniyan sauti. Yana da ma'aunin ma'aunin sauti na tsawon lokaci, wanda ke haifar da bambance-bambancen sautin da ake bukata don ƙirƙirar kiɗa. Kewayon sa yana ƙayyade kewayon bayanin kula da kunnen ɗan adam ke ji a cikin wani yanki na kiɗa kuma ma'anarsa na iya bambanta daga wannan kayan aiki zuwa wani. Fahimtar yadda wannan bangaren ke aiki yana ba wa mawaƙa, injiniyoyi da furodusa damar samun mafi kyawun sautin da aka yi daga rikodin su. Tare da yin la'akari da kyau da aka ba da ma'aunin mitar waƙa yayin da ake samar da ita, zai iya ba wa waƙa tsabta, rubutu da kewayon da ake buƙata don babban ƙarar kiɗan. Guda ɗaya ne don kammala kowane ƙwararrun samarwa.

Ni Joost Nusselder, wanda ya kafa Neaera kuma ɗan kasuwan abun ciki, uba, kuma ina son gwada sabbin kayan aiki tare da guitar a zuciyar sha'awara, kuma tare da ƙungiyara, Ina ƙirƙirar labaran labarai masu zurfi tun daga 2020. don taimakawa masu karatu masu aminci tare da rikodi da tukwici na guitar.

Duba ni akan Youtube inda nake gwada duk wannan kayan:

Ribar makirufo vs ƙarar Labarai