Samfuran Amplifier: Yaya Yayi Aiki Daidai?

da Joost Nusselder | An sabunta akan:  Bari 26, 2022

Koyaushe sabbin kayan guitar & dabaru?

Biyan kuɗi zuwa LABARIN labarai don masu sha'awar kida

Za mu yi amfani da adireshin imel ɗin ku kawai don wasiƙun labarai kuma mu girmama ku tsare sirri

Barka dai ina son ƙirƙirar abun ciki kyauta cike da nasiha ga masu karatu na, ku. Ba na karɓar tallafin da aka biya ba, ra'ayi na nawa ne, amma idan kun sami shawarwarina suna taimakawa kuma kun ƙare siyan wani abu da kuke so ta hanyar haɗin yanar gizo na, zan iya samun kwamiti ba tare da ƙarin farashi ba. Ya koyi

Samfuran Amplifier (kuma aka sani da amp yin tallan kayan kawa ko emulation na amp) shine tsari na yin koyi da na'urar faɗakarwa ta jiki irin ta amplifier. Samfuran Amplifier sau da yawa yana neman sake ƙirƙirar sautin ɗaya ko fiye takamaiman samfura na injin bututun amplifiers da kuma wani lokacin ma ƙwaƙƙwaran ƙararrawa na jihohi.

Menene amplifier na ƙirar ƙira

Gabatarwa

Samfuran Amplifier shine tsarin simintin sifofin ƙirar ƙararrawar analog maras lokaci akan ƙarfin, amps ɗin ƙirar dijital. Tare da ƙirar ƙararrawa, mawaƙa da injiniyoyin sauti suna iya sake ƙirƙira sauti da jin daɗin ƙararrawa na yau da kullun ba tare da buƙatar kewayawa a kusa da amps na gargajiya masu nauyi da tsada ba.

Ana yin samfurin Amplifier ta hanyar fasaha na ci gaba wanda ke buƙatar haɗin gwiwa nagartaccen tsarin kewayawa na lantarki, shirye-shiryen software masu ƙarfi da rikitattun topology. Ta hanyar wannan haɗin gwiwa, mai ƙirar amp zai iya daidaita bututu, pre-amps, tarin sautin, abubuwan da aka haɗa da sauran tasirin da aka samu a cikin na'urar haɓakar analog na gargajiya; ƙirƙirar ingantaccen wakilci wanda ke samar da sautunan guitar rayuwa.

Wani fa'ida ga masu ƙirar ampoule shine ɗaukar hoto; sun fi ƙanƙanta da na'urorin ƙararrawa na gargajiya da suke kwaikwaya kuma gabaɗaya sun fi sauƙin jigilar su daga wuri ɗaya zuwa wani. Amp modelers kuma suna da ƙarin fa'idodi kamar:

  • Daidaitacce sassauci don tweaking sauti
  • Siffofin kamar iyawar “kai tsaye” don gudanar da sigina kai tsaye daga amp ta hanyar allo mai haɗawa ko rikodin rikodi
  • Samun dama ga sautunan zazzagewa daga masu yi daban-daban
  • Da dai sauransu.

Menene Samfurin Amplifier?

Samfurin amplifier, shima ana maganar shi a Dijital Amp Modeler (DAM) wani nau'in software ne wanda ke ba ku damar yin kwafin sautin nau'ikan ma'aunin gita iri-iri. Waɗannan samfuran suna aiki ta hanyar siffanta na'urorin lantarki na amps daban-daban, ɗauka da sarrafa sautunan amps da amfani da su zuwa kowane tushe. Gabaɗaya, ƙirar ƙararrawa na iya taimaka muku cimma sautin na'urar amp, ko ƙirƙirar sautuna na musamman.

Yanzu bari mu dubi yadda amplifier modeling yana aiki:

Nau'in Samfuran Amplifier

Samfuran Amplifier, wanda kuma wani lokaci ake kira amp modeling or amp-modeling wani nau'in sarrafa dijital ne da ake amfani da shi don kwaikwayon sautin nau'ikan kayan aiki daban-daban. Ana amfani da amplifiers a cikin nau'ikan nau'ikan kiɗan kiɗan kuma ikon yin ƙirar waɗannan amplifiers na iya rage lokaci da kuɗin da ake buƙata don nemo sabbin sautuna.

A mafi girman matakinsa, mai ƙirar amplifier zai ɗauki siginar asali (daga kayan aiki), ya kwaikwayi sauran sassan siginar siginar kamar su preamps, crossovers da masu daidaitawa sannan ya fitar da shi ta hanyar lasifikan kama-da-wane. Wannan tsari yana ba ku damar cimma sautuna daga amplifiers daban-daban ba tare da shiga cikin saitin kayan aikin jiki ba.

Akwai nau'ikan nau'ikan amplifier da yawa da ake samu akan dandamali daban-daban, kamar:

  • Hard-model: Kwamfuta tana yi muku duk ayyukan da kuke yi wajen sake ƙirƙirar sautunan gargajiya. Yana nazarin raƙuman sautin da kuka shigar sannan yana amfani da lissafin lissafi don kwafi su ta hanyar lantarki.
  • Hybrid: Wannan ya haɗa da haɗa kayan aikin jiki tare da software na kwaikwaiyo don ƙirƙirar sabbin sautuna ko tace sautunan da ke akwai.
  • Samfuran Software: Wannan ya haɗa da samar da sauti a cikin shirye-shiryen software, yana ba ku damar ƙirƙirar sautin analog ba tare da ɗaukar kowane farashi na jiki ba dangane da gwada amps iri-iri a cikin shagunan tallace-tallace.

Fa'idodin Amplifier Modeling

Samfuran Amplifier sabon zaɓi ne ga 'yan wasan guitar. Ta hanyar siffanta nau'ikan amplifiers daban-daban da kabad ɗin lasifikar, ƙirar amplifier tana ba wa masu guitar damar sauƙi sauyawa tsakanin amplifiers daban-daban ba tare da canza kayan aiki ba ko yin gyare-gyaren hannu zuwa kullin amp. Wannan na iya zama babban tanadin lokaci kuma ya sanya wasan kwaikwayon kai tsaye ya fi santsi.

Yin amfani da ƙirar amplifier na iya zama dacewa da ban mamaki, amma akwai wasu fa'idodi kuma. Samfuran Amplifier yana ba masu guitar damar bincika nau'ikan sautuna da sautuna daban-daban ba tare da kashe kuɗi akan saiti da yawa ba ko kuma sun keɓe gabaɗayan na'urar kawai don wani sauti na musamman. Hakanan yana sauƙaƙawa ga ƴan wasan da ke fama da matsananciyar yanayi, kamar ƴan wasan bass waɗanda za su so yin amfani da tsohuwar haɗa amp iyakataccen sarari yana hana su shigar da taksi da yawa a kusa da su. A ƙarshe, ƙirar amplifier yana ƙara sassauci dangane da samun ƙirƙira tare da sautuna saboda kuna iya amfani da adadi mara iyaka na haɗaɗɗen amps da kabad waɗanda ke ba ku wanda ba a taɓa ganin irinsa ba. bambancin ingancin sautin.

Ta yaya Amplifier Modeling ke Aiki?

Samfuran Amplifier wata shahararriyar hanya ce ga masu guitar don samun sauti daban-daban daga kayan aikinsu. Wannan fasaha ta dijital tana sake haifar da sautin kayan aikin ƙararrawa, fedals masu tasiri da amplifiers, baiwa 'yan wasa damar sauƙin sauyawa tsakanin sautuna daban-daban da saitunan sauti tare da taba maballi.

A cikin wannan labarin, za mu duba yadda amplifier modeling ke aiki da amfanin da yake bayarwa ga 'yan wasan guitar.

Gudanar da sigina na dijital

Domin yin kwaikwayon sautin ƙararrawa ba tare da samun ɗaya ba, kuna buƙatar amfani sarrafa siginar dijital (DSP). Yana aiki a yau kamar yadda ya yi a cikin 2003, lokacin da Layin 6 ya fito da na'urar samfurin amp-modeling na farko, POD.

Sarrafa siginar dijital tana amfani da algorithms na lissafi don yin kwafin tsarin analog, a wannan yanayin yana kwaikwayon sautin na'urorin haɓakawa na gargajiya. Ya ƙunshi algorithms waɗanda ke ƙoƙarin yin daidai daidai da haɓakar da'irar analog da duk abubuwan haɗin sa ta hanyar ƙididdige ƙididdiga kamar su. halin yanzu, ƙarfin lantarki da tarin sautin. Sannan ana juyar da abin fitarwa zuwa sauti na dijital wanda za'a iya aika shi zuwa amplifier ko lasifika mai ƙarfi.

Tsarin asali ya haɗa da ɗaukar nau'in sautin sauti na dijital (kamar waɗanda aka samar tare da maɓallin madannai ko ɗaukar guitar), canza shi tare da matakai da yawa na tacewa DSP da haɗa shi don nau'ikan 'salon cab' da simintin makirufo. Sigina na sigina na iya samun sarƙaƙƙiya masu ƙyale masu amfani su ƙirƙira sauti na musamman ta hanyar haɗaɗɗun taksi, mics da fedals gami da sigogin amp kamar samu da saitunan EQ.

Ko da yake fasahar yin tallan kayan kawa ta yi nisa tun daga 2003, har yanzu akwai sauran gyare-gyare da yawa da za a iya yi kamar samar da damar samun ƙarin samfura na yau da kullun daga na'urori masu ƙarfi a cikin tarihi da kuma ingantattun kwafi na waɗannan samfuran. Duk da wannan fasahar yin tallan kayan kawa ta shahara a tsakanin mawaƙa saboda dacewarta, iyawarta, damar tonal da sassauci akan amps na gargajiya - yana baiwa 'yan wasa iko da ba a taɓa gani ba akan ƙwarewar wasansu.

Modeling Algorithms

Samfuran Amplifier hanya ce ta dijital ta sake yin sautin ƙararrawa ta amfani da ƙirar lissafi. Ana amfani da shi sosai a cikin na'urorin haɓaka dijital na zamani da raka'a na ƙirar ƙirar ƙira don ƙirƙirar sautin amps na bututun analog na gargajiya daga guitar lantarki.

Tsarin ya ƙunshi nazarin siginar daga ainihin amplifier sa'an nan kuma fassara shi zuwa tsarin sarrafawa wanda zai iya wakiltar halayen sautin sa. Wannan algorithm, wanda kuma aka sani da "model,” sannan an shigar da shi cikin shirye-shiryen na'urar dijital wanda zai iya sarrafa nau'ikan igiyoyi ko motsi don sake ƙirƙirar sautuna a cikin kewayon amp ko wasu na'urorin tasiri. Ana tsara sautin da ke fitowa don dacewa da takamaiman nau'ikan igiyoyin igiya ɗaya ko fiye waɗanda suke haifar da daidaitattun sautin ƙararrawa tare da matakan riba da yawa, tarin sautin sauti, masu daidaitawa da saituna.

Galibin na'urorin yin tallan ƙararrawa suna amfani da fasaha da aka sani da suna FFT (Fast Fourier Canji), wanda ke amfani da algorithms na dijital don ƙirƙirar wasan kwaikwayo na wasan kwaikwayo na ainihi bisa ga nau'o'in sigina iri-iri kamar shigarwar kai tsaye da kuma ɗaukar makirufo. Samfuran sai sun kwatanta kowace siginar da suka ɗauka tare da tsarin lissafin su don samar da haifuwa daidai ga na'urorin haɓakawa na asali kuma suna iya yin la'akari da abubuwa kamar:

  • Vacuum tubes
  • Nau'in magana
  • majalisar size
  • Acoustics na ɗakin

lokacin samar da simulations.

Amplifier emulation

Amplifier kwaikwayo wani muhimmin bangare ne na na'urorin haɓaka sauti na zamani. Yana ba da damar ɓarna, matsawa, da sauran tasirin amplifiers da yawa don a maimaita su ba tare da an shigar da duk amps ba.

Fasahar da ke bayan kwaikwayar amplifier ta dogara ne akan sarrafa siginar dijital (DSP). Manufar ita ce ka ɗauki sigina, fara da simintin amplifier mai kama-da-wane sannan ka daidaita shi daidai da sautin da ake so. Ta yin wannan, zaku iya samun nau'ikan sautuna daban-daban da tasiri, kamar murdiya ko zurfin reverb da jinkiri.

Wannan yana yiwuwa saboda haɗuwa da sigogin aiki waɗanda aka gina a cikin kowane nau'in amplifier kamar tuƙi, matakin fitar da wutar lantarki, damar daidaita sautin da sauransu. Ana sarrafa waɗannan saitunan ta hanyar haɗin gwiwar mai amfani akan mafi yawan masu ƙira suna ba da damar yin amfani da sautin amp daga lokuta daban-daban, salo da alamu.

Hakanan ana amfani da dabaru daban-daban don ƙididdige sautin da aka yi rikodi waɗanda suka haɗa da kayan aiki ko na'urori masu ƙarancin wucewa na tushen software ko masu daidaitawa da kuma bincika algorithms waɗanda ke ƙoƙarin gano ainihin halayen saitin ƙararrawa daga samfuran sauti da aka yi rikodin a baya waɗanda aka ɗauka daga amps na gaske. Wannan yana ba da damar halayen musamman tsakanin ƙananan ƙasa, matsakaici da tsayi a cikin shigarwar da ke akwai don masu amfani don cin gajiyar lokacin kera sautin da suke so.

Kammalawa

Don taƙaita shi, amplifier modeling fasaha ce ta ci gaba mai tasiri wacce ke kwaikwayi sautin nau'ikan amplifiers na guitar. Ta hanyar amfani da haɗin gwiwa algorithms sarrafa siginar dijital da sabuwar fasahar kayan aiki, mai amfani zai iya sarrafa sautin su, samun tsari har ma da canza sassa daban-daban na amplifier kamar preamps ko tubes don samun sautin da suke so.

Idan kuna neman hanyar faɗaɗa zaɓukan tonal ɗin ku ba tare da saka hannun jari a siyan amps da yawa ba, to ƙirar amplifier na iya zama daidai a gare ku. Tare da zaɓuɓɓuka da yawa da ke akwai a kwanakin nan, babu iyaka ga abin da za ku iya ƙirƙira!

Ni Joost Nusselder, wanda ya kafa Neaera kuma ɗan kasuwan abun ciki, uba, kuma ina son gwada sabbin kayan aiki tare da guitar a zuciyar sha'awara, kuma tare da ƙungiyara, Ina ƙirƙirar labaran labarai masu zurfi tun daga 2020. don taimakawa masu karatu masu aminci tare da rikodi da tukwici na guitar.

Duba ni akan Youtube inda nake gwada duk wannan kayan:

Ribar makirufo vs ƙarar Labarai